Chào mừng bạn đến với

Cộng Đồng X

Đăng ký ngay!
*** THƯƠNG HIỆU MỚI THAM GIA CDX ***
*** THƯƠNG HIỆU LÀ THÀNH VIÊN CDX ***

Câu chuyện gốc hồng vùng cao

Meo-chan

Thành viên nổi tiếng

Ngày bạn đến đây, gốc hồng này đã trụi, chỉ còn duy nhất một cành khẳng khiu với đôi lá vàng vọt cùng một chiếc nụ bám đầy cái con gì đó vàng vàng, mùi hăng hắc. Bạn hỏi một bạn trong đội, bạn ấy bảo hoa dưới xuôi mang tặng, mọi năm nắng ít gây gắt hơn, mọi người cũng có thời gian chăm sóc nên cây vẫn sống dù cằn cỗi hơn bình thường nhưng năm nay ai cũng bận nên đám hoa sẽ thành mối quan tâm cuối cùng.

Bạn rỗi mà! Nhân lúc chào chim chào chó sẽ tưới cây, đấu láo, gạ đánh nhau. Rồi bạn hàng xóm nói với bạn rằng aspirin có thể cứu sống người lẫn cây cỏ. Đồ ăn thì có thể thiếu chứ aspirin thì bạn đầy, để giết bạn còn được nữa là. Vậy là mỗi ngày bạn chăm chỉ nghiền thuốc, pha nước, phun cho đám cây. Và rồi một buổi chiều muộn, bạn thấy hoa bắt đầu nở.

Ai bảo hoa chỉ nở vào bình minh đâu nào? Hoa muốn nở vào giờ nào là quyền tự do của chúng và dù nở vào giờ nào đi chăng nữa thì chúng vẫn cứ là hoa, là xinh xắn. Bạn cũng không biết gốc hồng này sẽ sống được bao lâu, có qua được mùa gió Lào nghịch này hay không nhưng kệ đời thôi, hoa cứ rực rỡ cái đã.

Cảm ơn hoa!
❤

Khói thuốc

Thành viên sôi nổi
Một mẩu chuyện ngắn rực rỡ cho ngày mưa ẩm ướt. Cảm ơn bạn nhé!

Meo-chan

Thành viên nổi tiếng
Cảm ơn mọi người! Chúng ta, ai cũng là hoa cả. :love:

Kissme

Thành viên sôi nổi
Ai bảo hoa chỉ nở vào bình minh đâu nào? Hoa muốn nở vào giờ nào là quyền tự do của chúng và dù nở vào giờ nào đi chăng nữa thì chúng vẫn cứ là hoa, là xinh xắn. Bạn cũng không biết gốc hồng này sẽ sống được bao lâu, có qua được mùa gió Lào nghịch này hay không nhưng kệ đời thôi, hoa cứ rực rỡ cái đã.
Đây là hình ảnh mình thích nhất, có gì đó rất mạnh mẽ.

Nguyễn Phương

Thành viên sôi nổi
Em như hoa thắm trên cành
Anh như con bướm lượn vòng bay quanh
Hương thơm em tỏa khắp phương
Anh tham lam quá rào tường xung quanh
Để cho em là của anh
Không ai được ngắm được ngửi hương hoa.

Meo-chan

Thành viên nổi tiếng
Anh như con bướm lượn vòng bay quanh
Hương thơm em tỏa khắp phương
Anh tham lam quá rào tường xung quanh
Để cho em là của anh
Không ai được ngắm được ngửi hương hoa.

Anh như con bướm bay quanh lượn vòng
Hương em tỏa khắp tây đông
Anh tham lam quá dặn lòng xiết tay
Để cho em mãi ở đây
Chỉ anh được ngắm anh say hoa lòng.

Meo dựa theo từ và ý của bác để chỉnh lại đúng thể lục bát hơn. Hy vọng bác không trách ạ!

Nguyễn Phương

Thành viên sôi nổi
Anh như con bướm bay quanh lượn vòng
Hương em tỏa khắp tây đông
Anh tham lam quá dặn lòng xiết tay
Để cho em mãi ở đây
Chỉ anh được ngắm anh say hoa lòng.

Meo dựa theo từ và ý của bác để chỉnh lại đúng thể lục bát hơn. Hy vọng bác không trách ạ!
Tôi thì thơ phú nó cứ theo cảm hứng chứ k theo thể luật nào hết bác ạ. Thanks bác đã sửa lại cho tôi. Tuyệt quá!

Meo-chan

Thành viên nổi tiếng
Tôi thì thơ phú nó cứ theo cảm hứng chứ k theo thể luật nào hết bác ạ. Thanks bác đã sửa lại cho tôi. Tuyệt quá!
Vâng, văn thơ đôi khi cũng là nhu cầu thỏa mãn được cảm xúc cá nhân. Vần hay luật là quy tắc chết còn cảm xúc mới là sự sống.